Huta, Kankara, Matsi da Hawan Jiki - Magunguna don Ƙarfafa Jiki

Anonim

Yayin da kuke gudanar da ayyukanku na yau da kullun kun taɓa cutar da ƙafar ƙafarku ko wani nau'in sprain ko damuwa? Idan kana da, menene maganinka na farko game da shi? yawanci, magani na farko, likita zai ba da shawarar ku hutawa, kankara, matsawa da haɓakawa ko kuma aka sani da hanyar RICE. Hanyar RICE hanya ce mai sauƙi ta kula da kai wacce za ta taimaka maka rage kumburi, kawar da ciwon, da hanzarta murmurewa. Likita yana ba da shawarar wannan magani lokacin da mutane suka sami rauni a tsoka, jijiya ko jijiya. Wadanda suka jikkata ana kiransu raunin nama mai laushi , ya haɗa da sprains, ƙwanƙwasa da ƙwanƙwasa waɗanda aka fi sani da kumbura. Idan kuna da wannan rauni kuma kuna iya ziyartar mafi kusa chiropractor daga gidan ku, kamar sake fasalin.me ya ambata a cikin labarinsu.

namiji likita tausa kafadu na haƙuri. Hoton Ryutaro Tsukata akan Pexels.com

Bisa ga Cibiyar Ingantacciyar Cibiyar Kula da Lafiya ta Yaren mutanen Holland CBO, hanyar hutawa, kankara, matsawa da haɓaka ita ce zaɓaɓɓen magani don farkon 4 zuwa 5 kwanakin rauni. Bayan haka, ana buƙatar gwajin jiki tare da ƙima mai inganci don ƙarin magani. Duk da likitoci da yawa suna ba da shawarar wannan hanyar, akwai kuma bincike da yawa waɗanda ke shakkar ingancin maganin RICE. Misali, a bita na binciken da aka gudanar a cikin 2012 ya nuna cewa babu isassun shaida don tabbatar da cewa maganin RICE yana da tasiri don magance ciwon ƙafar ƙafa. Wani bita mai alaƙa da Red Cross ya tabbatar da cewa kankara yana da tasiri bayan rauni idan kun yi amfani da shi nan da nan. Duk da haka, wannan binciken ya ƙaddara cewa dakatar da jikin da ya ji rauni bazai taimaka ba. Babu wata shaida da za ta goyi bayan haɓakawa. Bugu da ƙari, wannan bita ya gano alamun cewa matsawa bazai taimakawa damuwa ko sprains ba. Duk da ribobi da fursunoni har yanzu ana amfani da shi sosai kuma akai-akai

amfanin gona chiropractor tausa hannun haƙuri. Hoton Ryutaro Tsukata akan Pexels.com

Hanyar da ta dace na Huta, Kankara, damfara da haɓakawa (RICE)

  • Huta: Lokacin da jikinka yana jin zafi, jikinka yana aika maka da alamar cewa wani abu ba daidai ba ne a jikinka. Idan za ta yiwu, da fatan za a dakatar da ayyukan ku da zarar kuna iya lokacin da kuke jin zafi kuma don Allah ku huta gwargwadon yiwuwa saboda jikin ku yana buƙatarsa. Kada kayi ƙoƙarin bin falsafar "babu zafi, babu riba". Yin wuce gona da iri yayin da kuke da wasu raunin da ya faru, alal misali raunin ƙafar ƙafa, na iya haifar da lalacewar da ya fi muni kuma ya jinkirta aikin dawo da ku. A cewar wata kasida, ya kamata ku guje wa sanya nauyi a wurin da kuka ji rauni na kwana ɗaya zuwa kwana biyu don hana raunin ya yi muni. Hutu kuma yana amfanar ku don hana ƙarin ɓarna.
  • Kankara: Kamar yadda wannan labarin ya ambata a sama, bincike da yawa sun tabbatar da cewa kankara na iya rage zafi da kumburi. Aiwatar da fakitin kankara ko tawul ɗin da aka lulluɓe kankara na tsawon mintuna 15 zuwa 20 kowane awa biyu ko uku a cikin kwana ɗaya na farko zuwa kwana biyu bayan ka sami rauni. Dalilin da yasa kankara ke rufewa da haske, tawul mai ɗaukar nauyi shine don taimaka muku hana sanyi. Idan ba ku da fakitin kankara, kuna iya amfani da buhun daskararrun wake ko masara. Zai yi aiki mai kyau kamar fakitin kankara.

Huta, Kankara, Matsi da Hawan Jiki - Magunguna don Ƙarfafa Jiki

  • Matsi: yana nufin kunsa wurin da aka ji rauni don hana rauni ko kumburi. Matsi yana tasiri har zuwa mako guda kawai. Rufe wurin da abin ya shafa ta amfani da bandeji na likita na roba kamar ACE bandeji . kunsa raunin ku cikin jin daɗi, ba matsi sosai ba kuma ba sako-sako ba. Idan kun nade shi sosai, zai katse kwararar jinin ku kuma ya sa raunin ku ya yi muni. Fatar da ke ƙasan kunsa ta zama shuɗi ko tana jin sanyi, baƙar fata ko ƙunci, da fatan za a sassauta bandeji don gudun jinin zai sake gudana a hankali. Idan alamun ba su bace a cikin ƴan kwanaki ba, da fatan za a ziyarci nan da nan don taimakon likita.

  • Girma: yana nufin ka ɗaga wurin rauni a jikinka ya zama sama da matakin zuciyarka. Ta hanyar haɓaka yankin da aka ji rauni zai rage zafi, bugun jini da kumburi. Yana faruwa ne saboda jinin zai yi wuya ya isa sashin jikinka da ya ji rauni. Yin haka ba shi da wahala kamar yadda kuke tunani. Alal misali, idan kana da ƙafar ƙafar ƙafa, za ka iya riƙe ƙafarka a kan matashin kai yayin da kake zaune a kan kujera. Bisa lafazin wasu masana , Zai fi kyau a ɗaga wurin rauni na tsawon sa'o'i biyu zuwa uku a rana. Bugu da ƙari, CDC tana ba da shawarar ku kiyaye yankin da aka ji rauni a ɗaukaka duk lokacin da zai yiwu, koda kuwa ba ku da cutar da ku.

    Bugu da kari, a cewar a Clinic vein a Phoenix , idan kana da varicose veins, haɓaka ƙafarka zai iya taimaka maka rage zafi.

Maganin RICE baya tasiri lokacin da…

Ko da maganin RICE yana da tasiri don magance raunin nama mai laushi amma ba shi da tasiri kuma ba a ba da shawarar ba don magance karyewar kashi ko mafi munin rauni ga nama mai laushi saboda waɗannan na iya buƙatar magani, tiyata ko kuma maganin jiki mai yawa.

Ribobi da Fursunoni na Maganin RICE

Maganin RICE na iya kasancewa hanyar da aka fi ba da shawarar gabaɗaya don magance raunin kyallen takarda. Duk da haka, ba kowane ma'aikacin kiwon lafiya ke cikin jirgin gaba ɗaya ba. Yawancin karatu suna goyan bayan ra'ayin huta sashin jikin da ya ji rauni nan da nan bayan ka sami rauni. Duk da haka, binciken da yawa sun gano cewa yin nazari, motsi mai jagoranci na iya zama da amfani a matsayin hanyoyin dawowa. Motsin na iya haɗawa da: tausa, miƙewa da sanyaya.

Huta, Kankara, Matsi da Hawan Jiki - Magunguna don Ƙarfafa Jiki

Yawancin masu kwantar da hankali na jiki suna da shakka a cikin yin amfani da kankara da sauran ƙoƙarin hana kumburi zuwa yankin da kuka ji rauni. Ɗaya daga cikin binciken da aka yi a cikin 2014 ya ba da shawarar cewa idan kun shafa kankara don raunin ku, zai iya tsoma baki tare da ikon jikin ku don dawo da kansa.

Kammalawa

Sauran, Ice, Matsi da Jiyya na ɗagawa shine hanya mafi kyau don magance raunin nama mai laushi ko matsakaici kamar sprains, damuwa da raunuka. Idan kun gwada wannan hanya amma har yanzu ba ku sami ci gaba don raunin ku ba, ko kuma idan ba za ku iya sanya wani nauyi a kan yankin da aka ji rauni ba; yakamata ku sami taimakon likita. Wannan kuma kyakkyawan ra'ayi ne lokacin da jikin ku wanda ya ji rauni ya ji baƙar fata ko ya ɓace.

Kara karantawa