Abubuwa 5 masu Ban sha'awa Game da Takalmi

Anonim

Takalmi sune nau'in tufafin da mutane ke sawa. Bisa ga binciken binciken kayan tarihi, mutane sun kasance suna sanya takalma tun zamanin da. Akwai abubuwa masu ban sha'awa na takalma waɗanda ba a yi magana da yawa ba. Daga ƙididdiga zuwa abubuwan tarihi na juyin halitta na takalma, yawancin bayanai game da takalma daga pedro takalma da sauran shaguna ba a san su sosai ba. Ci gaba da karantawa don sanin wasu abubuwa biyar masu ban sha'awa waɗanda wataƙila ba ku sani ba a da.

1. Maza ne suka fara sanya sheqa

Idan kun yi tunanin cewa mata ne kawai za su sa takalma masu tsayi, kun yi kuskure a duk tsawon lokacin. Maza suna sanya su a zamanin da don ƙara tsayin su kuma sun zama mafi ƙarfi. Wannan yanayin ya shahara musamman a zamanin Romawa tare da sarakuna irin su Nero, waɗanda suke sa takalman dandamali wanda ya sanya shi tsayi kusan ƙafa shida. Knights kuma sun sanya takalmi tare da diddige don sanya makamansu su zama masu iya sarrafa su kuma ba su da wahala. Bugu da ƙari, takalma da manyan sheqa an tsara su ne ba don salon ba amma don kiyaye sojoji daga zamewa daga doki.

Abubuwa 5 masu Ban sha'awa Game da Takalmi

NEW YORK, NEW YORK - Satumba 13: Ben Platt ya halarci Bikin Gasar Gasar 2021 A Amurka: Lexicon Of Fashion a Gidan Tarihi na Gidan Tarihi na Satumba 13, 2021 a cikin New York City. (Hoton Mike Coppola/Hotunan Getty)

Shahararriyar takalman maza ba ta canza ba tsawon lokaci, tare da mutane da yawa suna yin duk abin da za su iya don zama tsayi fiye da abokansu ko abokan aiki. Yayin da wasu na iya zaɓar takalman lif na al'ada ko ɗagawa a cikin takalmi, wasu suna juyawa zuwa abubuwan da aka sanya takalmi waɗanda ke ba da kwanciyar hankali na yau da kullun da haɓaka kwarin gwiwa yayin tsayawa kusa da gajarta mutane.

2. Masu wasan kwaikwayo na Girka sun sanya dandamali akan mataki

Masu wasan kwaikwayo na Girka sun kasance suna sanya dandamali a kan mataki don yin tsayi fiye da abokan hamayyarsu kuma suna nuna karfi. Wannan shi ne saboda yawancin jama'a sun fi matsakaita gajarta, yayin da mutane kaɗan ne kawai suka kai sama da ƙafa biyar. Takalmin kuma ya bambanta su da sauran ƴan wasan kwaikwayo waɗanda suke sanya safa, ƙananan takalmi ko ma tafi da takalmi. A gaskiya ma, yawancin mutane a lokacin ba su da takalmi, kuma ana ɗaukar takalma a matsayin kayan alatu. Su ma sun kasance masu kima da tsadar gaske, domin an yi su daga fatar dabba.

Hanyoyin Zaɓin Takalminku na iya samun Babban Tasiri akan Halin ku

Wannan al'ada ta fara ne a karni na biyar BC, amma sai da yawa daga baya mata suka ɗauki wannan ra'ayin a zamanin Elizabethan. A wannan lokacin, diddigin dandamali ya girma har ma da girma kuma galibi ana yi musu ado da kayan ado ko ganyen zinariya. A yau ana iya ganin irin wannan ƙuruciyar ƙira a wuraren nuna kayan ado a duniya.

3. Auna Girman Takalmi Ya Fara Da Garin Barley

An fara amfani da hatsin sha'ir a matsayin ma'auni don girman takalma a Biritaniya a cikin 1300s. Ma'auni daga ƙarshe ya zama faɗin babban yatsan yatsan mutum. Ƙwayoyin sha’ir guda uku sun kai inci ɗaya, kuma girman takalmi tsawon naúrarsa.

A Arewacin Amirka, girman takalma an samo asali ne akan sassan Faransanci. Sai a shekarun 1900 suka koma inci a duka Biritaniya da Kanada. A Turai, mata sun kasance suna sanya takalman maza saboda babu isassun salon da aka yi musu. A Japan, an auna tsawon takalman mata saboda an yi imanin cewa mata suna da tsayi fiye da maza. Ba sai 1908 ba lokacin da kamfanonin takalma a Amurka suka fara yin takalma ga duka jinsi a cikin nau'i-nau'i iri-iri.

Abubuwa 5 masu Ban sha'awa Game da Takalmi

A yau, ana auna girman takalma a cikin inci da raguwa. Hakan ya faru ne saboda yadda wani kamfani na Amurka mai suna S.A. Dunham ya daidaita shi wanda ya fara kera takalman da suka fi dacewa ga yara masu ƙanƙanta ƙafa fiye da manya. Koyaya, ƙasashe daban-daban suna da ma'aunin su ko da a cikin Arewacin Amurka, inda Kanada ke amfani da santimita maimakon inci. Mexico tana bin ƙa'idar Amurka akan ma'aunin girman takalma ta amfani da santimita da inci biyu. Wannan yana sa ya zama mai wahala don siye na duniya saboda ma'auni daban-daban tsakanin yankuna ko kan iyakoki.

4. Philadelphia ita ce Asalin Takalmi na Farko na Dama- da Hagu

An yi takalmi na farko na ƙafar dama da hagu a Philadelphia, Pennsylvania, ta wani mai yin takalmi mai suna William Young a farkon shekarun 1818. Ya lura cewa mutanen da ke ziyartar shagon nasa suna yawan gwada rabin dozin ko sama da haka kafin su sami guda biyu masu dacewa da kyau. A wannan lokacin, yawancin masana'antun takalma suna samar da duk takalmansu salon "rountree" - ma'ana an sayar da takalma a matsayin nau'i mai dacewa wanda ya ƙunshi takalma ɗaya daga kowace ƙafa. Wannan ya gabatar da matsaloli ga abokan ciniki waɗanda ke buƙatar ƙafafu daban-daban saboda yana nufin siyan cikakken nau'i-nau'i biyu lokacin da ɓangaren ɗaya kawai zai yi. Don haka, maimakon ɓata fata mai kyau ta hanyar jefar da su kawai, Young ya fara samar da sassa daban-daban na dama da hagu waɗanda za a iya dinke su tare da harshen fata don samar da takalmin da ya dace da kowace ƙafa.

Abubuwa 5 masu Ban sha'awa Game da Takalmi

5. Kimiyya na iya Bayyana Ciwon Takalminku

Shin kun san cewa matsakaita mace za ta kashe kusan dala 40,000 akan takalma tun tana shekara 60? Abin mamaki shine, ana iya bayyana wannan jarabar, kuma yana nufin fiye da "mata na son takalma." Wani masanin kimiyya da ke nazarin mata a cikin kantin takalma ya sami wani abu mai ban sha'awa sosai. Lokacin da suke kusa da manyan sheqa, kwakwalwarsu ta saki dopamine wanda ya sa su ji dadi a kusa da takalma.

Abubuwa 5 masu Ban sha'awa Game da Takalmi

Layin Kasa

Kayan takalma sun kasance tun kafin rubuta tarihin. Wasu za su yi gardama cewa takalma a haƙiƙa wani muhimmin ƙirƙira ne ga juyin halittar ɗan adam saboda yana ba ɗan adam damar yin tafiya mai nisa ba tare da gajiyawa da sauri ba. Duk da yake wannan yana iya zama gaskiya, takalma suna da hujjoji da yawa waɗanda suka ba su damar samun ci gaba a cikin al'umma.

Kara karantawa